Kí ni lẹ́ńsì ìfojúsùn tí a fi pamọ́?
Gẹ́gẹ́ bí orúkọ náà ṣe fi hàn, alẹnsi idojukọ ti o wa titijẹ́ irú lẹ́nsì fọ́tò tí ó ní gígùn ìfojúsùn tí a ti pinnu, tí a kò le ṣàtúnṣe tí ó sì bá lẹ́nsì sun-un mu.
Ní ìfiwéra, àwọn lẹ́nsì ìfojúsùn tí a fi sí ipò àkọ́kọ́ sábà máa ń ní ihò tó tóbi jù àti dídára opitika tó ga jù, èyí tó mú kí wọ́n dára fún yíya àwọn fọ́tò tó ga jùlọ.
Iyatọ laarin awọn lẹnsi idojukọ ti o wa titi ati awọn lẹnsi zoom
Lẹ́nsì ìfojúsùn tí a fi sí ipò àti lẹ́nsì ìró jẹ́ oríṣi méjì tí ó wọ́pọ̀ fún àwọn lẹ́nsì kámẹ́rà, ìyàtọ̀ pàtàkì wọn sì wà nínú bóyá a lè ṣàtúnṣe gígùn ìfojúsùn. Wọ́n ní àwọn àǹfààní tiwọn nígbà tí a bá lò wọ́n ní àwọn ipò ìlò ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀.
Fún àpẹẹrẹ, lẹ́ńsì ìfojúsùn tí a lè lò ó yẹ fún lílò ní àwọn ipò tí ìmọ́lẹ̀ bá tó, tí a lè wá àwòrán tí ó dára, àti àwọn àkòrí yíyàwòrán tí ó dúró ṣinṣin, nígbà tí lẹ́ńsì ìfọ́tò bá yẹ fún àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó nílò ìfọ́tò tí ó rọrùn, bíi fọ́tò eré ìdárayá.
Lẹ́ńsì ìfojúsùn tí ó wà títí
Gígùn àfojúsùn
Gígùn ìfọ́jú ti lẹ́nsì ìfọ́jú tí a ti fìdí múlẹ̀ jẹ́ èyí tí a ti yípadà, bíi 50mm, 85mm, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, a kò sì le ṣàtúnṣe rẹ̀. Lẹ́nsì ìfọ́jú lè ṣàtúnṣe gígùn ìfọ́jú nípa yíyípo tàbí títẹ̀ àti fífà ìgbálẹ̀ lẹ́nsì náà, èyí tí ó ń jẹ́ kí a lè yan láàrín igun-gíga àti fóòtò.
Oiṣẹ ṣiṣe ti ara
Ni gbogbogbo, alẹnsi idojukọ ti o wa titiÓ ní agbára ìrísí ojú tó dára ju lẹ́nsì zoom lọ nítorí pé ìrísí rẹ̀ rọrùn, kò sì nílò àgbéyẹ̀wò ìṣípo lẹ́nsì tàbí àwọn ètò ojú tó díjú. Ní ìfiwéra, àwọn lẹ́nsì tí a fi ṣe àfikún sábà máa ń ní ihò gíga (pẹ̀lú iye F kékeré), èyí tí ó lè pèsè dídára àwòrán tó dára jù, ìmọ́lẹ̀ tó pọ̀ sí i, àti àwọn ipa ìparẹ́ ẹ̀yìn tó dára jù.
Ṣùgbọ́n nísinsìnyí pẹ̀lú ìdàgbàsókè ìmọ̀ ẹ̀rọ, àwọn lẹ́nsì zoom gíga kan tún lè dé ipele àwọn lẹ́nsì focus tí a ti fi sí ipò ní ti iṣẹ́ opitika.
Ìwúwo àti ìwúwo
Ìṣètò lẹ́nsì ìfojúsùn tí a fi sí ipò kan rọrùn díẹ̀, ó sábà máa ń kéré sí i, ó sì fẹ́ẹ́rẹ́fẹ́ ní ìwọ̀n. Ìṣètò lẹ́nsì ìsun-ún jẹ́ ohun tó díjú díẹ̀, ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ lẹ́nsì, nítorí náà ó sábà máa ń wúwo jù, ó sì máa ń tóbi jù, èyí tí ó lè má rọrùn fún àwọn ayàwòrán láti lò.
Ọ̀nà ìbọn yíyìn
Lẹ́nsì ìfojúsùn tí a ti ṣe àtúnṣeÀwọn s yẹ fún yíya àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ pàtó kan tàbí àwọn ohun èlò, nítorí pé a kò le ṣe àtúnṣe gígùn ìfojúsùn, àti pé a gbọ́dọ̀ yan àwọn lẹ́ńsì tó yẹ ní ìbámu pẹ̀lú ìjìnnà yíya.
Lẹ́nsì zoom náà rọrùn díẹ̀, ó sì lè ṣe àtúnṣe gígùn ìfọ́mọ́ra gẹ́gẹ́ bí àwọn ohun tí ó yẹ kí ó ṣe láìyí ipò ìbọn padà. Ó yẹ fún àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó nílò ìyípadà tí ó rọrùn nínú ìjìnnà ìbọn àti igun rẹ̀.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù kọkànlá-02-2023
