Menene Hasken Lens? Yadda Ake Guje Masa?

Ko da kuwaruwan tabarauTsarin ƙira, manufar ita ce a nuna cikakken hoto a kan na'urar firikwensin kyamara. Mika kyamarar ga mai ɗaukar hoto wataƙila zai haifar da yanayi na haske wanda mai ƙira ba zai iya tsara shi ba, kuma sakamakon zai iya zama walƙiyar tabarau. Duk da haka, tare da wasu dabaru, ana iya guje wa walƙiyar tabarau ko ma rungumar ta.

1. Menene hasken ruwan tabarau?

Hasken ruwan tabarau wani abu ne da zai iya bayyana kansa ta hanyoyi daban-daban. Kamannin gargajiya shine da'ira mai launi, mai maimaitawa wacce ke ratsa hoton. A madadin haka, walƙiyar ruwan tabarau na iya ƙirƙirar wurare marasa bambanci da launuka masu tsabta a cikin hoton.

Duk nau'ikan walƙiyar ruwan tabarau guda biyu galibi suna bayyana a cikin launuka masu duhu na hoton. Duk da haka, nau'in walƙiyar ruwan tabarau da kuke gani ya dogara da ƙirar ruwan tabarau, da kuma girmansa, haske, da kusurwar hasken idan aka kwatanta da ruwan tabarau na kyamara.

gilashin-flare-01

Menene gilashin lenses mai walƙiya?

2. Me ke haifar da walƙiyar ruwan tabarau?

Haske koyaushe yana haifar da walƙiyar ruwan tabarau. Wannan na iya yin kama da a bayyane (babu haske = babu hoto), amma koyon fassara haske shine mataki na farko don fahimtar lokacin da walƙiyar ruwan tabarau ta faru.

A al'ada, walƙiyar ruwan tabarau tana faruwa ne lokacin da ka nuna kyamararka a inda rana take haskakawa. Ko da rana kanta ba ta cikin ruwan tabarau ba, damar walƙiyar ruwan tabarau koyaushe tana nan, domin hasken da ke kan gaban ruwan tabarau daga gefe zai shiga ruwan tabarau. Ƙarin hasken da ka nuna kyamararka, mafi girman damar walƙiyar ruwan tabarau. Duk da haka, bayyanar walƙiyar na iya bambanta - musamman lokacin da rana take cikin ruwan tabarau.

3. Nau'ikan hasken ruwan tabarau

Wasuruwan tabarauMafi kyawun sarrafa walƙiya fiye da sauran. Gabaɗaya, ruwan tabarau na zuƙowa sun fi saurin kamuwa da walƙiyar tabarau fiye da ruwan tabarau na farko saboda ƙirarsu mai rikitarwa.

Amma walƙiyar ruwan tabarau ba wai kawai tana faruwa ne lokacin da ake amfani da rana a matsayin tushen haske ba. A gaskiya ma, yuwuwar walƙiyar ruwan tabarau ta fi yawa ga masu ɗaukar hoto na studio. Yawan hasken da kuke amfani da shi, yawan damar cewa ɗaya ko fiye daga cikinsu zai haifar da walƙiyar ruwan tabarau—kuma masu ɗaukar hoto na studio suna son ƙara ƙarin haske!

gilashin-ƙara-02

Nau'ikan walƙiyar ruwan tabarau

Za a iya raba hasken ruwan tabarau zuwa nau'i biyu na asali. Ko da yake suna iya samun wasu sunaye, muna kiransu da fatalwa da kuma halos.

①Ghosting

Ghosting wani nau'i ne na gargajiya na walƙiyar ruwan tabarau, yana bayyana a matsayin wurare masu launuka masu maimaitawa, masu maimaitawa ko siffofi a kan hoton. Amma shin kun taɓa mamakin daga ina waɗannan siffofi suka fito? Ghosting shine siffar buɗewar ruwan tabarau.

Idan budewar ruwan tabarau a bude take, waɗannan tabo suna bayyana babba da zagaye, amma idan ka tsayar da ruwan tabarau a ƙasa, za su ƙanƙanta kuma su zama masu siffar polygon. Girman da siffar daidai ana ƙayyade su ne ta hanyar ruwan wukake na tsarin buɗewar ruwan tabarau. Dangane da launuka iri-iri, wannan ya dogara ne akan nau'in gilashin da aka yi amfani da shi da kuma rufin da aka shafa wa kowane ɓangaren ruwan tabarau.

②Halo

Halo wani abu ne mai sauƙi wanda wani lokacin ba a lura da shi ba saboda samfurinsa neruwan tabarauwalƙiya. Yana da sauƙi a gani idan ka sanya tushen haske mai haske kusa da bango mai duhu, inda hasken ke shiga cikin duhu. Wannan yana faruwa ne sakamakon watsawar haske yayin da yake ratsa ta cikin ruwan tabarau. Idan an yi shi daidai, tasirin zai iya zama mai daɗi sosai.

Da yake magana game da walƙiyar ruwan tabarau masu daɗi, yi ƙoƙarin dakatar da buɗewar ruwan tabarau zuwa mafi ƙarancin ƙimarsa (mafi girman lambar F) sannan ka ƙara ƙaramin tushen haske zuwa wurin (ruwan tabarau mai faɗi da rana haɗuwa ce mai kyau). Sakamakon shine walƙiyar ruwan tabarau mai haske—ba a buƙatar ƙarin matattara!

gilashin-ƙara-03

Za a iya raba hasken lens zuwa manyan nau'i biyu

4.Yadda nau'in ruwan tabarau ke shafar walƙiyar ruwan tabarau

Eh, wannan baƙon abu ne, amma gaskiyar da ba za a iya mantawa da ita ba game da ruwan tabarau ita ce za ka sami abin da ka biya, gami da yadda ruwan tabarau ke sarrafa hasken tabarau. Babu ruwan tabarau da ke da kariya daga hasken tabarau, amma ruwan tabarau mafi kyau suna amfani da gilashi mafi kyau da kuma ingantaccen rufi, wanda ke rage hasken ruwan tabarau na ciki sosai. Duk da haka, har ma ruwan tabarau na zamani masu araha za su sami halayen sarrafa walƙiya mafi kyau idan aka kwatanta da ruwan tabarau na zamanin kafin dijital.

①Mayar da hankali mai kyauruwan tabarau davarifocalruwan tabarau

Kamar yadda aka ambata a baya, ruwan tabarau masu gyarawa suna samar da ƙarancin walƙiya. Tsawon haskensu ɗaya yana nufin ƙirar ruwan tabarau mai sauƙi tare da ƙananan abubuwan da ke haifar da ƙarancin haske, wanda ke haifar da ƙarancin haɗarin watsa haske. Ruwan tabarau masu canzawa suna da sassa masu motsi, tsawon da za a iya daidaitawa, da kuma (a kan wasu ruwan tabarau masu canzawa) buɗewa wanda ke canzawa tare da zuƙowa, wanda hakan ke sa ya fi wahala a rage walƙiya.

②Ftsawon ido

Tsawon maƙasudi ma yana da mahimmanci. Yana da sauƙin gano walƙiya ta amfani daruwan tabarau mai faɗi, amma walƙiyar na iya kasancewa a ƙaramin sikelin. Faɗin filin gani da kuma abin da ke gaban zagaye yana sa ya fi yiwuwa a kama walƙiyar ba da gangan ba. Akasin haka, ruwan tabarau na telephoto ba ya nuna ƙarancin haɗarin walƙiya, amma idan ya faru, yakan cika dukkan firam ɗin.

Dangane da ruwan tabarau kuwa, babu wani abu da ake kira cikakken ruwan tabarau, amma akwai abubuwan da za ku iya yi don rage tasirinsa.

gilashin-ƙara-04

Yadda nau'in ruwan tabarau ke shafar walƙiyar ruwan tabarau

③Lkaho na ens

Kowace ruwan tabarau ya kamata ta zo da murfin ruwan tabarau, amma abin takaici, ba ta da shi. Abin farin ciki, za ka iya siyan murfin bayan kasuwa, amma ka yi hankali da ɗaukar hoto a kusurwoyi masu faɗi. Idan kai nau'in mai ɗaukar hoto ne wanda ke juye murfin ruwan tabarau ɗinka lokacin adana shi sannan ya sanya shi baya lokacin ɗaukar hoto… ka tsaya! Murfin ruwan tabarau shine mafi kyawun kayan aiki da za ka iya amfani da shi don dakatar da walƙiyar ruwan tabarau daga gefe, wanda ke toshe hasken da ke shiga ruwan tabarau daga gefe.

Idan haskenka ya fi kan axis, za ka iya buƙatar toshe shi ta wasu hanyoyi. A rana, za ka iya ɗaga hannunka don ƙirƙirar inuwa, ko kuma ka sami wani abu kamar reshen itace don ƙirƙirar inuwa. A cikin ɗakin studio, ana iya amfani da tutoci da grids don toshe hasken.

Tsaftace ruwan tabarau

Yi tunani a kai: yaushe ne karo na ƙarshe da ka duba abubuwan gaba da na baya na ruwan tabarau ɗinka? Kura, mai, da ƙaiƙayi koyaushe suna nufin ƙarin walƙiyar ruwan tabarau. Shin da gaske kana buƙatar matattara a gaban ruwan tabarau ɗinka? Idan haka ne, shin yana da rufin hana haske? Matattara masu araha na iya haifar da ƙarin walƙiyar ruwan tabarau.

A ƙarshe, yi la'akari da fallasa. Idan tushen hasken ya yi yawa, walƙiyar za ta fi bayyana. Wannan bazai zama wani abu da za ku iya sarrafawa a fagen ba, amma wani abu ne da masu ɗaukar hoto na studio ya kamata su tuna.

gilashin-flare-05

Yi amfani da murfin ruwan tabarau tare da kowane ruwan tabarau

5.Yaushe za a yiuse lensflare

Yanzu da ka sami kayan aikin da za ka gyararuwan tabarauHaske, bari mu yi akasin haka. Hasken tabarau ba shi da kyau; a gaskiya ma, yana iya zama kyakkyawa a duk inda kake so kuma duk lokacin da kake so.

Hasken rana da ke ratsa bishiyoyi yana buƙatar hasken tabarau. Hotunan bazara tare da hasken tabarau suna ɗaukar zafin rana. Kalli duk wani fim na almara na kimiyya na zamani kuma za ku ga hasken tabarau a ko'ina. Zabi ne na kyau da aka yi da gangan wanda ke ƙara zurfi da asiri ga wurin.

Ga masu ɗaukar hoto, hasken lens kayan aiki ne mai kyau don ɓoye bayanan studio har ma da wuraren haske. Yana haifar da farin ciki da sha'awa. Idan da gaske kuna son rungumar da kuma inganta yanayin a cikin kyamara, matattarar baƙi mai duhu madadin (amma na dindindin) ne ga bayan sarrafawa.

A mafi munin yanayi, walƙiyar ruwan tabarau na iya lalata hoto mai kyau. Tabbas, za ku iya dawo da bambanci da ya ɓace ko cire siffofi marasa kyau bayan an gama aiki, amma gujewa shi da farko mafita ce mafi kyau. Sanya murfin ruwan tabarau a wurin da ya dace, danna maɓallin samfoti na buɗewa (idan kyamarar ku tana da ɗaya) don duba walƙiya, kuma idan komai ya gaza, sa ya yi muku aiki - da manufa da niyya. Domin sanin "ƙa'idojin" daukar hoto yana ba ku cikakkiyar uzuri don karya su da gangan!

Tunani na Ƙarshe:

Ta hanyar aiki tare da ƙwararru a ChuangAn, injiniyoyi masu ƙwarewa sosai ne ke kula da ƙira da masana'antu. A matsayin wani ɓangare na tsarin siye, wakilin kamfani zai iya yin bayani dalla-dalla game da nau'in ruwan tabarau da kuke son siya. Jerin samfuran ruwan tabarau na ChuangAn ana amfani da su a fannoni daban-daban, tun daga sa ido, ɗaukar hoto, jiragen sama marasa matuƙa, motoci zuwa gidaje masu wayo, da sauransu. ChuangAn yana da nau'ikan ruwan tabarau daban-daban da aka gama, waɗanda kuma ana iya gyara su ko keɓance su gwargwadon buƙatunku. Tuntuɓe mu da wuri-wuri.


Lokacin Saƙo: Satumba-26-2025